தலிபான்களின் உண்மை சொரூபம்

முன்னாள் வெளியுறவு அமைச்சரும்,  தற்போது திரிணாமூல் காங்கிரஸ் கட்சியின் துணைத் தலைவருமான  யஷ்வந்த் சின்ஹா  ,   2001-ல்  ஆட்சியிலிருந்த போது தலிபான்களின் செயல்பாடுகள்  எவ்வாறு இருந்தது போல் ,  தற்போது தலிபான்களின் நடவடிக்கை அவ்வாறு இல்லை என சான்றிதழ் தருகிறார்.   சான்றிதழ் கொடுத்தவர்,  இரண்டு முக்கியமான விஷயங்களை தெரிவித்துள்ளார்.  ஒன்று இந்தியா காபூலில் தூதரகத்தை  உடனடியாக திறக்க வேண்டும்.  இரண்டு  தலிபான்களுடன்  மன உறுதியுடன், திறந்த மனதுடன் அணுக வேண்டும்.   ஆனாலும், இறுதியாக அவர்களை உடனடியாக அங்கீகரிக்கவும் கூடாது, நிராகரிக்கவும் கூடாது என அறிவுரை வழங்கியுள்ளார்.  ஆனால்  உண்மையில்  தலிபான்களின்  கொடூர முகம்  சற்றே வெளிப்பட்டு வருகிறது.   மதசார்பற்ற அரசியல்வாதிகளும்,  குடியுரிமை சட்ட திருத்தத்தை எதிர்க்கும்  முல்லா மௌலிகளும் ஆப்கான் தலிபான்களின் செயல்பாடுகளை பற்றி  ஏன் வாய் திறக்க மறுக்கிறார்கள்  என்பது தெரியவில்லை.   இஸ்ரேல் பாலஸ்தீன மோதலில்  இஸ்ரேலுக்கு எதிராக குரல் கொடுத்த இடது, வலதுசாரிகள் எங்கே சென்றார்கள் என்பதும் தெரியவில்லை.  ஆனால்  தலிபான்கள் தங்களின் அடிப்படை கொள்கையை விட்டுக் கொடுக்கவில்லை என்பதை புரிந்து கொள்ள வேண்டும்.    தலிபான் எப்படிப்பட்டவர்கள் என்பதையும்  கவனிக்க வேண்டும்.

                ஐ.நா. பாதுகாப்பு சபையில்  இந்தியாவின் வெளியுறவு அமைச்சர்  பேசியதை சற்றே கவனிக்க வேண்டும்..  ஆப்கானில் நடைபெறும் நிகழ்வுகள், உள்நாட்டு, வெளிநாட்டு பாதுகாப்பிற்கு பெரும் அச்சுறுத்தலை ஏற்படுத்தியுள்ளது.  மேலும் பாகிஸ்தானிலிருந்து செயல்படும் லஷ்கர்-ஏ-தொய்பா, ஜெய்ஷ்-ஏ-முகமது போன்ற பயங்கரவாத அமைப்புகள் இன்னும் எந்தவித பாதிப்பும் இல்லாமல் முன்னை விட அதிக முனைப்புடன் செயல்படுகிறது.    மேற்படி அமைப்புகள் இந்தியா மற்றும் ஆப்கானிஸ்தானுக்கு எதிராக செயல்பட்டு வருகிறது.  இந்த பேச்சு கவனிக்கப்பட வேண்டிய ஒன்று.   தலிபான்களை பற்றிய முழுமையான விவரங்கள் மற்றும்  கடந்த கால செயல்பாடுகள் பற்றி தெரிந்து கொண்டால், தலிபானுக்கு ஆதரவாக வாய் திறக்க மாட்டார்கள். 

                   முந்தைய காலங்களில் அவர்களின் செயல்பாடுகளை ஆய்வு செய்தல் அவசியம்.   காஷ்மீரில் உறுதியற்ற தன்மையை உருவாக்குவதில் கவனம் செலுத்தும் பாகிஸ்தானைச் சார்ந்த பயங்கரவாதக் குழுக்கள் ஆப்கானிஸ்தானில் தீவிரமாக செயல்பட்டு வருவதாகவும், இந்தியா மற்றும் இந்திய நலன்களைத் தாக்கப் போவதாகவும் இந்தியாவுக்கு குறிப்பாக எச்சரிக்கை செய்திகள் வந்தவண்ணம்  உள்ளன. “LET & JEM மற்றும் தலிபான் போன்ற பாகிஸ்தான் ஆதரவு குழுக்களுக்கு இடையே அதிக செயல்பாட்டு ஒருங்கிணைப்பு இருக்க வாய்ப்புள்ளது” என்று கடந்த வாரம் பிரெஞ்சு சிந்தனைக் குழு பயங்கரவாத பகுப்பாய்வு மையத்தால் வெளியிடப்பட்ட அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.    தலிபான்கள் மற்றும் ஆப்கானிஸ்தான், இந்தியாவில் பயங்கரவாதத்துடன் வரலாற்று தொடர்புகளைக் கொண்டுள்ளன. இந்தியாவை குறிவைத்த லஷ்கர்-இ-தொய்பா மற்றும் ஹர்கத்-உல்-ஜிஹாத் அல்-இஸ்லாமி போன்ற பாகிஸ்தான் பயங்கரவாத அமைப்புகள் ஆப்கானிஸ்தானில் உருவாக்கப்பட்டன.        

                  1999 ஆம் ஆண்டு இந்தியன் ஏர்லைன்ஸ் விமானம் IC 814 ஆப்கானிஸ்தானில் கந்தஹார் விமான நிலையத்திற்கு  நான்கு பாகிஸ்தான் பயங்கரவாதிகளால் கடத்தப்பட்டதில் இருந்து  தலிபானுக்கும்  தொடர்பு  உள்ளது.  . இந்த நடவடிக்கைக்கு தலிபான் ஆட்சியின் போது நடந்தது  என்பது  மிகவும் முக்கியமானது, பயங்கரவாதிகளுக்கு பாதுகாப்பான புகலிடத்தைக் கொடுத்து, இந்திய ஆயுதப் படைகளின் எந்தவொரு பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகளிலிருந்தும் பயங்கரவாதிகளின் சொத்துக்களைப் பாதுகாத்தது தலிபான்கள்.     தலிபான்களின் ஆதரவுடன், ஹர்கத்-உல்-முஜாஹிதீன் பயங்கரவாதிகள் இந்திய அரசால் சிறையில் அடைக்கப்பட்டிருந்த மூன்று பயங்கரவாதிகளை விடுவிக்க முடிந்தது. இந்த மூவரில் ஒருவர் மவுலானா மசூத் அசார் ஆவார், அவர் ஜெய்ஷ்-இ-முகமது (JeM) ஐ நிறுவினார், 2001 ஆம் ஆண்டு இந்திய பாராளுமன்றம் மற்றும் 2019 ல் புல்வாமா பயங்கரவாத தாக்குதலுக்குப் பின்னால் இருந்த பயங்கரவாத அமைப்புகளுக்கு ஆதரவு கொடுத்தவர்கள்  ஆப்கானிஸ்தான் தலிபான்கள்.

               லஷ்கர்-இ-தொய்பா மற்றும் ஜெய்ஷ்-இ-முகமது போன்ற பயங்கரவாத அமைப்புகள் இப்போது  கூட பாகிஸ்தானின் ஒரு சில பகுதிகளிலிருந்து செயல்படுவதற்கு சில தடைகள் இருந்தாலும், எவ்வித தடையின்றி   ஆப்கானிஸ்தானில் இருந்து செயல்படுகிறது.  கைபர்-பக்துன்க்வா பிராந்தியத்தில் ஜெய்ஷ்-இ-முகமது  பயிற்சி முகாம் பாலகோட் விமானத் தாக்குதல் மூலம் அழிக்கப்பட்டது.   இத்தகைய பயங்கரவாத அமைப்புகள் தங்கள் பயிற்சி முகாம்களை பாதுகாத்துக் கொள்வதற்காக,  இந்தியாவின் எல்லைக்கு வெளியே  குறிப்பாக தலிபான்களின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள இடங்களுக்கு மாற்ற முடியும் என்பதையும் இது குறிக்கலாம்.   கடந்த காலத்தில் ஆப்கானிஸ்தானில் இந்திய சொத்துக்களை இலக்காகக் கொண்ட ஹக்கானி குழு போன்ற முக்கிய தலிபான் பிரிவுகளுடன் ஐஎஸ்ஐக்கும் தொடர்பு உள்ளது.

                தலிபான்களுக்கும்  பயங்கரவாத தாக்குதலுக்கும் சம்பந்தம் உள்ளதாகவும், சட்ட விரோத போதை பொருள் கடத்தலிலும்  தொடர்பு இருப்பதாக ஐ.நா.சபையின்  பயங்கரவாத தடுப்பு குழுவினர் தெரிவித்துள்ளார்கள்.     கடந்த பல ஆண்டுகளாகவே  தலிபான்களின்  தேவைக்குறிய நிதியானது  சட்ட விரோத போதை பொருள் கடத்தல் மூலம் கிடைக்கிறது   என்பது தெளிவாகும்.    ஜூன் 2007 இல் ஏபிசி நியூஸில் ஒளிபரப்பப்பட்ட ஒரு வீடியோவில், ஆப்கானிஸ்தான் தலிபான் கமாண்டர் மன்சூர் ததுல்லா முகமூடி அணிந்த சுமார் 300 பேர் கொண்ட குழுவுடன் பேசுவது போல் காட்டப்பட்டுள்ளது. மேற்கத்திய நாடுகளில், குறிப்பாக அமெரிக்கா, கனடா, யுனைடெட் கிங்டம் மற்றும் ஜெர்மனி ஆகிய நாடுகளுக்கு பயணிக்கப் போகும் ஆண்கள் “தற்கொலை குண்டுதாரிகள்” என்று வழங்கப்படுகிறார்கள்.  இந்த வீடியோ கணிசமான ஊடக கவனத்தை உருவாக்கியது,  அல்கொய்தா மற்றும் பல்வேறு பயங்கரவாத அமைப்புகளுக்கு உதவி புரிந்தவர்கள்  தலிபான்கள்.    

                ஆப்கானிஸ்தான்  போதை பொருள்களான கஞ்சா, அபின் உற்பத்தியில் உலகத்திலேயே அதிக அளவில் உற்பத்தியாகுமிடம்.   குறிப்பாக காபூலில் 484 ஹெட்டேர் நிலப்பரப்பிலும்,  கந்தஹாரில் 23,410 ஹெட்டேரிலும்,  ஹெல்மண்ட்  பகுதியில் 1,36,798 ஹெட்டேரில்  அபின்  பயிரிடப்படுகிறது.    உற்பத்தியாகும்   அபின்    சட்ட விரோதமாக விற்பனை செய்யப்படுகிறது.   இதன் மூலம் அதிக அளவில் நிதி கிடைக்கிறது.   இதுவே தலிபான்கள் ஆயுத கொள்முதலுக்கு கிடைக்கும் மூலதனமாகும்.

              சீனாவிடமிருந்து சில  நன்மைகளைப் பெற, ஆப்கானிஸ்தான் முதலில் நிலையானதாகவும் பாதுகாப்பாகவும் மாற வேண்டும். இரண்டு வாரங்களுக்கு முன்பு தலிபான்கள் ஆப்கானிஸ்தானின் பல பகுதிகளை கையகப்படுத்தப்பட்ட நிலையில், தலிபான் செய்தித் தொடர்பாளர் சுஹைல் ஷாஹீன் ஒரு நேர்காணலில், “சீனா ஒரு நட்பு நாடு, ஆப்கானிஸ்தானின் புனரமைப்பு மற்றும் அபிவிருத்திக்காக நாங்கள் வரவேற்கிறோம் … [சீனர்களுக்கு முதலீடுகள் இருந்தால், நிச்சயமாக அவர்களின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வோம். ” மேலும், அண்டை நாடான சின்ஜியாங்கில் சீனாவுக்கு எதிராக கூறப்படும் உய்குர் போராளிகளுக்கு தலிபான்கள் ஆதரவளிக்கலாமா என்ற முக்கியமான பிரச்சினையில், ஷாஹீன் குறிப்பிட்டார், “பாலஸ்தீனத்தில், மியான்மரில் அல்லது சீனாவில் முஸ்லிம்கள் மீதான ஒடுக்குமுறை பற்றி நாங்கள் கவலைப்படுகிறோம்.  ஆனால்  உய்குர் முஸ்லீம் விவகாரத்தில் தலையிடுவது என்பது  சீனாவின் உள் விவகாரங்களில் தலையிடுவதாகும். இந்த வார்த்தைகள் பெய்ஜிங்கை மகிழ்விப்பதற்காக தெளிவாக இருந்தன, இது ஆப்கானிஸ்தானின் மீது கட்டுப்பாட்டை மீண்டும் பெற வேண்டுமானால் தலிபான்களுடன் சரியான பாதையில் தொடங்குகிறது. 

             சீன கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் ஊதுகுழலான குளோபல் டைம்ஸ், “தலிபான்களுக்கு எதிரியாக இருப்பது சீனாவின் நலனில் இல்லை” என்று வாதிட்டது. கடந்த வாரம், இந்த வெளியீடு ஒரு சீன நிபுணரை மேற்கோள் காட்டி, “ஆப்கானிஸ்தானின் உள் விவகாரங்களில் கவனம் செலுத்தும் ஒரு அரசியல் அமைப்பாக தலிபான்கள் அமைதியாக மாறி வருகின்றன, மேலும் அது அதிகாரத்தை எடுக்கத் தயாராகி வருகிறது.”, சீன வெளியுறவு அமைச்சர் வாங் யி, நிருபர்களுக்கு அளித்த பேட்டியில் ஆப்கானிஸ்தானை மீண்டும் கைப்பற்றினால் பயங்கரவாதத்தை “சுத்தமாக உடைக்க” தலிபான்களை வலியுறுத்துவோம்.  நிச்சயமாக, பெய்ஜிங் அத்தகைய ஒரு சூழ்நிலைக்கு தயாராகி வருகிறது. சீனா முதன்முதலில் தலிபான் பிரதிநிதிகளை 2019 இல் பேச்சுவார்த்தைக்காக பகிரங்கமாக அழைத்து நடத்தியது, மேலும் தனியார் தொடர்புகள் நீண்ட காலமாக நடந்து வருகின்றன.      

                   தடைசெய்யப்பட்ட ஹக்கானி நெட்வொர்க்கின்  நடவடிக்கைகள்  வளர்ந்து வரும் பயங்கரவாதத்தின் தாக்கத்தினால் ஏற்படும் கவலையை நியாயப்படுத்துகின்றன. அது ஆப்கானிஸ்தானில் இருந்தாலும் அல்லது இந்தியாவுக்கு எதிராக இருந்தாலும், லஷ்கர்-இ-தொய்பா மற்றும் ஜெய்ஷ்-இ-முகமது போன்ற குழுக்கள் தடையின்றி ,  ஊக்கத்துடன் செயல்படுகின்றன, “என்று ஜெய்சங்கர் UNSC கூட்டத்தில் கூறினார்.  தலிபான் அரசாங்கம் என்பது  பாகிஸ்தானின் மறைமுக குறிப்பாக பார்க்கப்படுகிறது, இது இந்தியாவை குறிவைக்கும் பல பயங்கரவாத அமைப்புகளின் தாயகமாக அறியப்படுகிறது. பாகிஸ்தானின் இன்டர் சர்வீசஸ் இன்டலிஜென்ஸ் (ஐஎஸ்ஐ) ஹக்கானி நெட்வொர்க்கின் புரவலராகக் கருதப்படுகிறது- இது ஐநா மற்றும் அமெரிக்காவால்  குறிப்பிடப்பட்டுள்ள  பயங்கரவாதக் குழுக்கள் – தாலிபான்களுடன் இணைந்து   இந்த ஆண்டு ஜூன் மாதம்  ஐநா அறிக்கையில் “ஹக்கானி நெட்வொர்க் தலிபானின் மிகவும் போர்-தயார் படைகளாக உள்ளது” மற்றும் “சிக்கலான தாக்குதல்களில் நிபுணத்துவம் பெற்ற மற்றும் மேம்பட்ட வெடிக்கும் சாதனம் போன்ற தொழில்நுட்ப திறன்களை வழங்கும் உறுப்பினர்களின் மிகவும் திறமையான . ராக்கெட் கட்டுமானம் “. மையத்தைக் கொண்டுள்ளது .      

               அந்த அறிக்கையில்  மேலும் குறிப்பிடுகையில், “தாலிபானுடன் இணைந்திருந்தாலும், அரை சுயாட்சி அந்தஸ்தை தக்கவைத்துக்கொண்டு, தலிபான் உச்ச கவுன்சிலுக்கு நேரடியாக அறிக்கை அளிக்கிறது”. உண்மையில், ஹக்கானி நெட்வொர்க்கின் தலைவர் சிராஜுதீன் ஹக்கானி, தலைமைப் பொறுப்பின் ஒரு பகுதியாகும். தலிபான்கள் உடனடியாக அவர்களின் உச்ச தலைவர் அமீர் அல்-முமினின் ஹைபத்துல்லா அகுந்த்ஸடாவுக்கு அடுத்தபடியாக உள்ளனர்.   1979 இல்  சோவியத் ஆக்கிரமிப்புக்கு எதிராகப் போராடிய ஆப்கானிய எதிர்ப்பின் மிக முக்கியமான தலைவர்களில் ஒருவரான சிராஜுதீனின் தந்தை ஜலாலுதீன் ஹக்கானி அவர்களால் ஹக்கானி நெட்வொர்க் உருவாக்கப்பட்டது. ஆப்கானிய எதிர்ப்பிற்கான ஆயுதங்களையும் பணத்தையும் பறிப்பதற்காகவும், சோவியத்துகளுக்கு எதிராகப் போராட ஜிஹாத் அழைப்பின் பேரில் ஆப்கானிஸ்தானுக்கு வந்த ஒசாமா பின்லேடனுடனும் அவர் நெருக்கமாக இருந்தார்.       

                 சோவியத் படைகள் வெளியேறிய பிறகு, ஆப்கானிஸ்தானில் தனது கட்டுப்பாட்டிற்காக ஆப்கானியப் போர்வீரர்களிடையே போட்டியை உருவாக்கி,  ஜலாலுதீன் தலிபான் அரசாங்கத்தில் அமைச்சராக ஆனார்,  தலிபானும் ஜலாலுதீன் ஹக்கானி  குழுவும் இறுதியாக 1996 இல் ஆட்சியைப் பிடித்தது. அல் கெய்தா மற்றும் அமெரிக்காவிற்கு எதிராக 9/11 தாக்குதலுக்கு சதித்திட்டம் தீட்டியதில் ஜலாலுதீனு்ககும் முக்கிய பங்குள்ளது.  ஆப்கானிஸ்தானில் இருந்து அமெரிக்க துருப்புக்களை திரும்பப் பெறுவதற்கான வாஷிங்டனுடனான ஒப்பந்தத்தின் ஒரு பகுதியாக – ஆப்கானிஸ்தான் மண்ணில் பயங்கரவாதக் குழுக்கள் செயல்பட அனுமதிக்காது என்று தலிபான்கள் உறுதியளித்த போதிலும், அந்த  உறுதி மொழி   இன்னும் வலுவாக  உள்ளதாக ஏற்றுக் கொள்ள மறுக்கிறார்கள். .        

             தலிபானின் முதல் பத்திரிக்கையாளர் சந்திப்பில்,  அரசாங்கத்தை அமைப்பது பற்றி சரியான கேள்வி  எழுப்பப்பட்டது, மேலும் ஷரியா சட்டத்தின் கட்டமைப்பிற்குள் பெண்கள் கல்வி மற்றும் வேலைக்கு அனுமதிப்பது தலிபானின் சீர்திருத்த குணத்திற்கு சான்றாக  அமையும் என குறிப்பிடப்பட்டுள்ளதை,  தலிபான்கள் மாறிவிட்டார்கள் என்றும்  அவர்களின் பேச்சுக்கு நேரம் கொடுக்க வேண்டும் என்றும் சிலர்  வாதிடப்படுகிறார்கள் என பத்திரிக்கையாளர் சந்திப்பில் தெரிவிக்கப்பட்டது.   ஆப்கானிஸ்தானில் தலிபான்கள் முன்னேறி இருப்பதை சமாளிக்க ஆதரவாக மற்றொரு வாதம் உள்ளது. வறட்சியின் பிடியில் இருக்கும் நாடு, உணவு பற்றாக்குறையால் அவதிப்பட்டு வருகிறது. நிர்வாக அமைப்பு சிதைந்துள்ளது. அரசின் கஜானாவில் பணம் இல்லை. சர்வதேச சமூகம் இந்த நேரத்தில் ஆப்கானிஸ்தான் மக்களை கைவிடக்கூடாது என்பதே தலிபான்களின் முக்கியமான  வாதம். ஆப்கானிஸ்தான் மக்களுக்கு மனிதாபிமான உதவிகளைச் செய்ய ஏன்  தாலிபான்களின் உதவிக்கு உடனடியாக வர வேண்டும்.     மேற்படி கேள்விக்கு பதில் கிடையாது.  ஆனால் தலிபான்களை தனிமைப்படுத்தப்படுவது ஆப்கானிஸ்தான் மக்களின் துயரத்தை பெருக்கும் என்று ஒரு வாதம் வைக்கப்படுகிறது.     

           சில வாரங்களுக்கு முன்பு வரை அவர்கள் பயங்கரவாத தாக்குதல்களில் மக்களை கொல்வதில் முன்னணியில் இருந்தனர். அவர்களின் தவறான, இடைக்கால, மிருகத்தனமான மனநிலை மாறவில்லை. நாட்டின் பல பகுதிகளில் கொடுமைகள் தொடர்கின்றன. சாதாரண ஆப்கான் மக்களிடம்  பயம் பிடித்துள்ளது. இல்லையெனில், தலிபான்கள் சீர்திருத்தப்பட்டு மிகவும் நல்லவர்களாக மாறினால் ஏன் பலர் தங்கள் உயிரை பணயம் வைத்து ஆப்கானிஸ்தானை விட்டு  தப்பி ஓடுவார்கள்?     

         தலிபான்கள் அப்பாவி மக்களை மீட்பர்கள் அல்ல. இஸ்லாமிய எமிரேட் அமைப்பதற்கான அவர்களின் கனவை  ஷரியாத் சட்டத்தின் விளக்கத்தின்படி ஆள வேண்டும் என்ற நோக்கத்தை அவர்கள் நெருங்கிவிட்டார்கள். பல வருடங்களாக பயங்கரவாத  வன்முறையை கையான்டதின் காரணமாக  உலகின் பார்வைக்கு  வந்துள்ளனர். அவர்கள் அமைப்பு ஒரு வன்முறை பயங்கரவாத அமைப்பு. அவர்கள் உலகளாவிய பயங்கரவாத அமைப்புகளின் ஐக்கிய நாடுகள் பட்டியலில் இடம் பெற்றுள்ளனர். ஐநா அறிக்கை குறிப்பிடுவது போல, அவர்களுக்கு இன்னும் அல் கொய்தாவுடன் தொடர்பு உள்ளது.            

              தாலிபான்களை உருவாக்கி  அவர்கள் மூலம் வாழ்வதில் பாகிஸ்தானின் பங்கையும் மறக்க முடியாது. பாகிஸ்தானின் உதவியின்றி தாலிபான்கள் ஆட்சிக்கு வந்திருக்க முடியாது என்பது உலகிற்கு தெரியும். அவர்கள் பாகிஸ்தான் மதரஸாக்களில் கல்வி கற்றனர் மற்றும் பாகிஸ்தானின்  ஐ.எஸ்.ஐ.  நிறுவனத்தால் தலிபான்  உருவாக்கப்பட்டது. அவர்களின் தலைவர்கள் பாகிஸ்தானில் வசிக்கிறார்கள் மற்றும் ஐ.எஸ்.ஐ. நிறுவனத்தால் ஆதரிக்கப்படுகிறார்கள். ஹக்கானி நெட்வொர்க், உலகளாவிய பயங்கரவாத அமைப்பு மற்றும் தலிபான்களின் வலிமையான ஒரு அங்கம்.   இந்திய தூதரகத்திற்கு எதிரான 2010 தாக்குதல் உட்பட 50 க்கும் மேற்பட்டோர் கொல்லப்பட்ட பல பயங்கரவாத தாக்குதல்களை நடத்தியதவர்கள் தலிபான்கள். 

                ஐஎஸ்-கே பயங்கரவாத அமைப்பானது  ஹக்கானி நெட்வொர்க்குடன் நெருக்கமாக இணைக்கப்பட்டுள்ளது. ஹக்கானி நெட்வொர்க் பாகிஸ்தானின் உளவு நிறுவனமான ஐஎஸ்ஐயின் உண்மையான உறுப்பு என்பது அமெரிக்கர்களுக்கு நன்கு தெரியும். ஹக்கானி நெட்வொர்க் இப்போது காபூலின் பாதுகாப்புக்கு பொறுப்பாக உள்ளது. விமான நிலைய தாக்குதலுக்கு அவர்கள் பொறுப்பிலிருந்து தப்ப முடியாது.    தலிபான்கள் IS-K யில் இருந்து தங்களை ஒதுக்கி வைத்திருப்பாத கூறுவதும் வேடிக்கையான வாதமாகும் .   ஐஎஸ்-கே-யின் தலைவர்  பாகிஸ்தானின்  ஐஎஸ்ஐ-யின் கட்டுப்பாட்டில் இருந்தார், தற்போதும்  இருக்கிறார்.    

            தலிபான்கள், அவர்கள் வெளிப்படையாகக் கூறினாலும், உண்மையில் ஒரு ஜனநாயக  அரசாங்கத்தை உருவாக்கவில்லை. தோஹா அமைதிப் பேச்சுவார்த்தையில் அவர்கள் மீண்டும் மீண்டும் யாருடனும் அதிகாரத்தைப் பகிர்வதில்  என்ற கருத்தில் ஆப்கான் ஆட்சியாளர்கள் மீது ஆழ்ந்த வெறுப்பைக் காட்டினர்.    தற்போது அவர்களின் கூற்றுகளால் உலகை ஏமாற்ற முடியாது.  உலகளாவிய ஜிஹாதி நெட்வொர்க்குகளின் புத்துயிர் தான் தாலிபான்.     தலிபான்களின் உத்தரவாதங்கள் பொய்யானவை. அவர்கள் கடந்த காலத்துடனான தொடர்பை தெளிவாக வெட்டவில்லை. தலிபான்கள் எமிரேட் அல்லது ஷரியா சட்டத்தில் எந்த சமரசமும் செய்ய மாட்டார்கள். சர்வதேச சமூகம் அதை புறக்கணிக்க முடியாது.     

          ஆப்கானிஸ்தானில் உள்ள பயங்கரவாத அமைப்பினருக்கு ஐஎஸ்ஐ யுடன்   சிலருக்கு   கசப்பான  உறவு இருந்தாலும் கூட. பாகிஸ்தான் பயங்கரவாதத்தால் பாதிக்கப்பட்டதாகக் கூறி பயங்கரவாதக் குழுக்கள் வளரும் பொறுப்பில் இருந்து தப்பிக்க முடியாது. உண்மை என்னவென்றால், அது முதலில் ஃபிராங்கண்ஸ்டைனை உருவாக்கியது.  ஜிஹாத் மற்றும் அல்கொய்தாவை சோவியத்துகளுக்கு எதிராக போராட குழுக்களைப் போல சட்டப்பூர்வமாக்கியது.   

                ஆப்கானிஸ்தான் தலிபான் கட்டுப்பாட்டிற்கு சென்றதால், பல நாடுகளுக்கு ஆபத்தான சூழ்நிலை உருவாகும்.   பாகிஸ்தான் நினைப்பது போல்  இந்தியாவிற்கு மட்டுமே ஆபத்து என்பது  வெளி பார்வைக்கு இருந்தாலும்,  சீனா, ரஷ்யாவிற்கும் ஆபத்தாக முடியும்.   நேட்டோ அமைப்பின் ரஷ்ய தூதர் மித்ரி ரோகோஸின்,   ஆப்கானிஸ்தானில் அமெரிக்கா படு தோல்வியை சந்தித்தித்துள்ளது.  அதனால் ஊக்குவிக்கப்படும் பயங்கரவாதம் , வடக்கு பக்கம் பார்வையை திருப்புவார்கள்.   முதலில்  முஸ்லீம் நாடுகளான தஜ்கிஸ்தானை தாக்குவார்கள்.   பின்னர்  உஜ்பெகிஸ்தானுக்கும் பயங்கரவாதம் பரவும் ,  இன்னும்  10 ஆண்டுகளில் நேட்டோ படையினர் முழு வீச்சில் இஸ்லாமிய பயங்கரவாதத்திற்கு எதிராக போரிட வேண்டிய நிலை ஏற்படும் என கூறினார்.

                பாகிஸ்தானின் ஐ.எஸ்.ஐ.யின் ஆலோசனையின் படி தலிபான்கள் இந்தியாவில்  தனது பயங்கரவாத செயல்பாடுகளை  அரங்கேற்ற முயலகூடும்.   ஆப்கானிஸ்தானுக்கும்  பாகிஸ்தான் கைப்பற்றிய கில்கிட், பால்டிஸ்டான்  இந்தியாவிலிருந்து வெறும் 100 கி.மீ. தூரம் என்பதை முக்கியமாக கவனிக்க வேண்டும். 

                தலிபான் தீவிரவாதிகள் வெற்றியை பிரகடனம் செய்யும்போது, பொதுமக்களோ, அரசு அதிகாரிகளோ, ராணுவத்தினரோ எங்களின் வெற்றி குறித்து அச்சம் கொள்ள வேண்டாம் என்று கூறுகின்றனர்.   ஆனால், அங்கு நடப்பது வேறாக உள்ளது. தலிபான் தீவிரவாதிகளிடம் சரணடையும் ராணுவ வீரர்களையும், காவல்துறையினரையும் ஈவு இரக்கமின்றி கொலை செய்கின்றனர். இது போர்க்குற்றமாகும் எனக் கூறுகிறது அமெரிக்கா.   அது மட்டுமல்லாது தற்போது பெண்களைக் கட்டாயப்படுத்தி தங்கள் தீவிரவாதக் கும்பலுக்கு இரையாக்க முயல்கின்றனர்.      

                    ஆப்கானிஸ்தான் நிலத்தின் ஒவ்வொரு அங்குல பகுதியிலும் தலிபான்களின் ஆதிக்கம் அதிகரித்து வருவது ஆப்கானிஸ்தான் பெண்கள் நரகம் போன்ற சித்திரவதைகளை அனுபவித்த சகாப்தத்தை நினைவூட்டுகிறது. 1996 மற்றும் 2001 க்கு இடையில், நாடு தலிபான்களால் ஆளப்பட்டது. அது பெண்களுக்கான இருண்ட காலம். இது மிகவும் மோசமான காலகட்டம். பெண்களின் மீது விதிக்கப்பட்ட கட்டுபாடுகள், அவர்களின் வாழ்க்கையை நரகமாக்கியது.   ஆப்கானிஸ்தானில் (Afghanistan) தாலிபான் காலத்தில், பெண்கள் தங்கள் வீடுகளில் கைதிகளாக வாழ்ந்தனர். அவர்கள் வீட்டை விட்டு வெளியேறவோ அல்லது படிக்கவோ, வேலைக்கு செல்லவோ அனுமதிக்கப்படவில்லை. அவர்கள் கட்டாயத்தின் பேரில் வெளியே செல்ல வேண்டியிருந்தால், ஒரு ஆண் உறவினர் துணையோடு தான் செல்ல வேண்டும். இருப்பினும், தலிபான்கள் பல மாகாணங்களைக் கைப்பற்றிய பிறகு இத்தகைய கட்டுப்பாடுகள் நடைமுறைப்படுத்தப்பட்டதா என்பது குறித்து பல் வேறு கருத்துக்கள் உலா வருகின்றன.  ஆனால் சமீபத்தில் ஒரு இளம் பெண் இறுக்கமான ஆடை அணிந்திருந்ததால் தாலிபான்களால் கொல்லப்பட்டார் என்ற செய்தி வெளியானது.        

            வீடுகளை விட்டு வெளியேறி, காபூலில் சாலையோரத்தில் அல்லது பூங்காக்களில் தஞ்சமடையும் குடும்பங்களின் நிலைமையை விவரித்துள்ளது அசோசியேட்டட் பிரஸ்ஸின் அறிக்கை ஒன்று . இந்த குடும்பங்களில் ஒன்று வடக்கு ஆப்கானிஸ்தானில் உள்ள தகர் மாகாணத்தைச் சேர்ந்தது, அங்கு பெண்கள் ரிக்க்ஷாவில் வீட்டுக்குச் சென்ற போது, அவர்கள் நவீன வடிவமைப்புடன் செருப்பை அணிந்ததால் அவர்கள் மீது தாக்குதல் நடத்தப்பட்டது. இது தலிபான்கள் ஆக்கிரமித்துள்ள பகுதி.  தாலிபான் கலாச்சார ஆணையம் வெளியிட்டுள்ள கடிதத்தில், அனைத்து இமாம்களும் மதகுருக்களும் தாலிபான் வசமுள்ள பகுதிகளில் தற்போது 15 வயதுக்கு மேற்பட்ட இளம் பெண்கள் மற்றும் 45 வயதிற்குட்பட்ட விதவை பெண்களின் பட்டியலை சமர்ப்பிக்க வேண்டும் என்று கூறப்பட்டுள்ளது.   த சன் பத்திரிகையில் வெளியான ஒரு அறிக்கையின்படி, தாலிபான்கள் இந்த பெண்களை தங்கள் போராளிகளுக்கு திருமணம் செய்துவைத்து பின்னர் பாகிஸ்தானின் (Pakistan)வஜீரிஸ்தானுக்கு இவர்களை அனுப்பப்போவதாக உறுதியளித்துள்ளனர். முஸ்லீம் அல்லாத பெண்கள் மதம் மாற்றப்படுவார்கள்.  தாலிபான்கள் இந்த பெண்களை தங்கள் போராளிகளின் அடிமைகளாக்க விரும்புகிறார்கள். போராளிகள் இந்த பெண்களை பாலியல் ரீதியாக துன்புறுத்துவார்கள் என்று அஞ்சப்படுகிறது.

            ஆப்கானிஸ்தானை ஆக்கிரமித்து வரும் தலிபான் தீவிரவாதிகள் தற்போது தங்களின் அட்டூழியத்தை அடுத்தக்கட்டத்துக்கு எடுத்துச் செல்லத் தொடங்கிவிட்டனர்.  ஆப்கன் பெண்களை தங்கள் வசமாக்கும் முயற்சியில் தீவிரவாதிகள் இறங்கியுள்ளனர். பொதுமக்களுக்கு வெளிப்படையாகவே அச்சுறுத்தலை ஏற்படுத்தி, உங்களின் இளம் மகள்களை எங்கள் படை வீரர்களுக்கு மனைவியாக்குங்கள் என்று மிரட்டுகின்றனர்   தலிபான் ஆட்சியின் திகில் கதைகள் வெளிவரத் தொடங்கியுள்ளன. பாலியல் அடிமைகளாக இளம் பெண்களை வலுக்கட்டாயமாக அழைத்துச் சென்ற பிறகு, கிழக்கு ஆப்கானிஸ்தானில் கோவிட் -19 தடுப்பூசிகளைப் பயன்படுத்த தலிபான் தடை விதித்துள்ளது.   “பாக்தியாவில் கோவிட் -19 தடுப்பூசிகளைப் பயன்படுத்த தாலிபான் தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது” என்று ஆப்கானிஸ்தானை தளமாகக் கொண்ட ஷம்ஷாத் நியூஸ் ட்வீட் செய்தது.  “கோவிட் -19 தடுப்பூசி வார்டு, கடந்த மூன்று நாட்களாக மூடப்பட்டுள்ளதாகவும், வாடிக்கையாளர்களுக்கு தடுப்பூசி தடை செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும் அந்த மாநில பொது சுகாதார இயக்குனர் வலையத் கான் அகமதுசாய் கூறினார்.”  தலிபான்கள் தடுப்பூசி விநியோக குழுவினருக்கு தடுப்பூசிகளை விநியோகிப்பதை தவிர்க்க வேண்டும் என்று எச்சரித்ததாக அஹ்மத்சாய் கூறினார்.       தலிபான்கள் தடுப்பூசிகள் இஸ்லாத்தில் அனுமதிக்கப்படவில்லை மற்றும் முஸ்லிம்களுக்கு எதிரான மேற்கத்திய சதி என்றும் முஸ்லிம்களுக்கு எதிராக தடுப்பூசிகள் பலவீனமடைய செய்ய பயன்படுத்தப்படுகின்றன என்றும் நம்புகிறார்கள்.      தலிபான்கள் ஷரியாவின் மிகவும் பழமைவாத விளக்கத்தை நம்புகிறார்கள், அதன்படி பெண்களை தனியாக வெளியே செல்ல அனுமதிக்கவில்லை. பெண்களும் கல்விக்கும் அனுமதிக்கப்படவில்லை.

              ஆப்கானிஸ்தானில் நடக்கும் போரில்  தலிபான்களுடன் சேர சில பங்களாதேஷியர்கள் நாட்டை விட்டு வெளியேறியுள்ளனர்.  ஷேக் முஜிபுர் ரஹ்மானின் தியாகி தினத்தை முன்னிட்டு பாதுகாப்பு நடவடிக்கைகளை எடுத்துக்கொண்ட டாக்கா பெருநகர போலீஸ் (DMP) கமிஷனர்  முகமது  ஷபிகுல் இஸ்லாம்  டாக்காவில்  செய்தியாளர்களிடம் சனிக்கிழமை தலிபான்களின் அழைப்பிற்கு பதிலளித்தார். ஆப்கானிஸ்தானில் நடந்த போரில் அவர்கள் நாட்டை விட்டு வெளியேறினர். கடுமையான இஸ்லாமியக் குழுக்கள் டிஜிட்டல் ஊடகங்களைப் பயன்படுத்தி ஆப்கானிஸ்தானில் தங்கள் போருக்கு ஆட்களைச் சேர்த்துக் கொண்டிருப்பதாக அவர் கூறினார். அவர்களில் சிலர் பாதயாத்திரையாக ஆப்கானிஸ்தானை அடைய முயற்சிப்பதாக டிஎம்பி தலைவர் கூறினார்.    

                   ஆப்கானிஸ்தான்: அடுத்தது என்ன?  தாலிபான்களைக் குறித்து வரும் செய்திகளை ஆராய்ந்து கொண்டிருந்தேன்.   மிக எளிதாக ஆப்கானிஸ்தானை தாலிபான் பிடித்தது ஒரு ஆச்சரியம்தான். அமெரிக்கர்களால் பயிற்றுவிக்கப்பட்ட ஏறக்குறைய மூன்று இலட்சம் ஆப்கானிய அரசுப்படைகள் ஒரு சிறிய எதிர்ப்பினைக்கூடக் காட்டாமல் ஆயுதங்களைப் போட்டுவிட்டு சரணடைந்ததும் ஒரு பேராச்சரியம்தான். மிக நவீன ஆயுதங்களைக் கையாளும் பயிற்சி பெற்றவர்கள் மட்டுமல்லாமல், விமானங்களை இயக்குவதற்கும் அவர்களுக்குப் பயிற்சி இருந்தது. அவர்களுக்கு உதவியாக அமெரிக்கா ஏகப்பட்ட ஆயுத தளவாடங்களையும் கொடுத்திருந்தது.  சுமார் 88 பில்லியன் டாலர் மதிப்புள்ள ஆயுதங்கள் வழங்கப்பட்டுள்ளன.  இவையெல்லாம் இருந்தும் ஆப்கானிஸ்தானிய அரசுப் படைகள் தோற்றது அமெரிக்காவை மட்டுமல்லாமல், இந்தியா போன்ற நாடுகளுக்கும் ஆச்சரியம்தான்.   தாலிபான்கள் பஷ்தூன் இனத்தவர்கள். ஆப்கானிஸ்தானிய ராணுவத்தில் இருந்தவர்களும் பஷ்தூன்கள்தான் (பெரும்பாலும்). அவர்களுக்குள் ஏதேனும் புரிந்துணர்வு இருந்திருக்கலாம். அல்லது தலைமை தாங்கிப் போராட வேண்டிய ஆப்கானிய ஜனாதிபதியான அஷ்ரஃப் கானி ஒரு கோழையைப் போல ஓடிப்போனது அவர்களின் போராட்ட குணத்தைப் பாதித்திருக்கலாம்….அல்லது வேறு காரணங்கள் இருந்திருகலாம். அவையெல்லாம் இனிவரும் காலத்தில் வெளிவரும்.

               இப்போதைக்கு உலகம் அச்சப்படுவதெல்லாம் தாலிபான்களின் கையில் சிக்கியிருக்கும் நவீன ஆயுதங்களும், விமானங்களும், ட்ரக்குகளும், பீரங்கிகளும், இன்னபிற பயங்கர ஆயுதங்களும்தான். அவற்றையெல்லாம் வைத்துக் கொண்டு தாலிபான்கள் பேயாட்டம் போடுவார்கள் என்கிற அச்சம் நியாயமானது. அதே ஆயுதங்கள் பாகிஸ்தானுக்கும், பின்னர் சீனாவுக்கும் போகும். இவையெல்லாம் இந்தியாவிற்கு எதிராக, குறிப்பாக காஷ்மீர் பகுதியில் பயன்படுத்தப்படும் என்கிற அச்சமும் ஏற்றுக் கொள்ளக்கூடியதே.  ஆனால் இந்த அச்சங்கள் எந்த அளவிற்கு நடைமுறைக்கு வரும் என்று எனக்குக் கிட்டிய தகவல்களை வைத்து ஆராய்ந்து கொண்டிருந்தேன்.  அதனடிப்படையில், இந்தியா கவலைப்படுமளவிற்கு ஒன்றும் இல்லை என்கிற முடிவுக்கு வந்திருக்கிறேன். அதற்கான காரணங்களை இங்கு சுருக்கமாகத் தர முயற்சிக்கிறேன்.

                   ஒன்று, அமெரிக்கா நவீன ஆயுதங்களையும், விமானங்களையும், ஹம்வீக்களையும் விட்டுவிட்டுப் போனது உண்மைதான். ஆனால் அவற்றையெல்லாம் முழுமையாக இயக்கும் திறன் பெற்ற தாலிபான்கள் எவரும் இல்லை. அதிகபட்சம் பாகிஸ்தானிய ராணுவம் அந்த விமானங்களையும், ஹெலிகாப்டர்களையும் இயக்கலாம் என்பது உண்மைதான். ஆனால் அமெரிக்கர்கள் தந்திரமாக அதில் இருந்த சாஃப்ட்வேர்களையும், விமானத்திலிருந்த பீரங்கிகளையும் அகற்றிவிட்டுப் போய்விட்டார்கள். அவற்றை வைத்துக் கொண்டு ஒன்றும் செய்ய முடியாது.

                இரண்டு, டீசலில் அல்லது பெட்ரோலில் ஓடும் ஒரு நவீன அமெரிக்க ஹம்வீ வாகனம் ஒரு காலனுக்கு (ஐந்து லிட்டர்) நான்கு மைல் தூரம் மட்டுமே கொடுக்கும். பெட்ரோலைக் குடிக்கும் வாகனம் அது. அமெரிக்கர்களிடம் பெட்ரோலும் இருந்தது, பணமும் இருந்தது. ஆகவே அதை அவர்களால் ஓட்ட முடிந்தது. ஆப்கானிஸ்தானில் பெட்ரோலும் இல்லை, பணமும் இல்லை. அதே கதிதான் பாகிஸ்தானிலும். அந்த வாகனங்களை வைத்துக் கொண்டு அவர்களால் ஒரு சுக்கும் பண்ணமுடியாது. ஏற்கனவே பாகிஸ்தானிய பொருளாதாரம் அதலபாதாளத்தில் இருக்கிறது.

               மூன்று, அவர்களிடம் இருக்கும் நவீன துப்பாக்கிகள், வெடிகுண்டுகளைக் கொண்டு இந்தியாவை தாக்க முடியும் அல்லது கடத்திக் கொண்டு வந்து உள்ளூர் தீவிரவாதிக்குக் கொடுக்க முடியும் என்பது நிஜம்தான் என்றாலும் இன்றைக்கு அது அத்தனை எளிதில்லை. 2014-க்கு முன்னர் வேண்டுமானால் அது சாத்தியமாகி இருக்கலாம். அந்த அளவிற்கு பாதுகாப்பு பலப்படுத்தப்பட்டிருக்கிறது.

               நான்கு, தாலிபான்களின் இன்றைய நிலை ஆப்பசைத்த குரங்கு கதை மாதிரியானது. உண்மையில் கையைப் பிசைந்து கொண்டு நின்று கொண்டிருக்கிறார்கள் என்பதுதான் நிஜம்.    தாலிபான்கள் காபூலைப் பிடிப்பதற்கு முந்தைய நாள் வரையில் ஆப்கானிஸ்தானிய கஜானாவில் பத்து பில்லியன் டாலர்கள் இருந்தது. அதைக் குறிவைத்துத்தான் தாலிபான்களும், பாகிஸ்தானிகளும் படை நடத்திக் கொண்டு வந்து அவசர, அவசரமாக காபூலைப் பிடித்தார்கள். ஆனால் அந்தப் பணம் மொத்தமும் வெளிநாட்டு வங்கிகளில் வைக்கப்பட்டிருப்பதனை மறந்துவிட்டார்கள்.  அவர்கள் காபூலைப் பிடித்த மறுகணம் அந்தப் பணம் மொத்தத்தையும் அமெரிக்கா முடக்கிவிட்டது. ஒற்றை பைசா இனி பெயராது என்று தெரிந்த தாலிபான்கள் வாயை மூடிக் கொண்டு உட்கார்ந்திருக்கிறார்கள். கடந்த வாரத்திலிருந்து ஆப்கானிஸ்தானிய அரசு ஊழியர்களுக்கு சம்பளம் கொடுக்கப் பணம் இல்லை. ஏ.டி.எம்.களில் க்யூ மைல் கணக்கில் நிற்கிறது என்றாலும் வங்கிகளில் பணமில்லை. உணவுப் பொருட்களின் விலை தாறுமாறாக உயர்ந்துவிட்டது.

                          தாலிபான் என்றால் மதரஸா படிப்பு படித்த மாணவன் என்று அர்த்தம். எந்த மதரஸாவில் நாட்டு நிர்வாகம், வங்கி நிர்வாகம், பொருளாதரம், அறிவியல் இதெல்லாம் கற்றுக் கொடுக்கிறான்கள்? கேட்டால் எல்லாமே குரானில் இருக்கிறது என்று முட்டாள் முல்லா சொல்லுவான். அதையே தாலிபானும் ஊதுவான். ஆனால் உண்மையில் அப்படியா இருக்கிறது? அந்தக் கண்றாவியை விட்டுவிடுவோம்.   இப்போதைக்கு தாலிபானுக்கு ஆப்படித்து உட்கார்த்தி வைத்திருக்கிறார்கள். வெளிப்பார்வைக்கு துப்பாக்கியைத் தூக்கிக் கொண்டு வீராதி வீரனாக உலாத்திக் கொண்டிருக்கிறான் தாலிபான். இன்னும் கொஞ்ச நாளில் சோறு இல்லாமல் குண்டி காய்கையில் உலகம் அவனைப் பார்த்துச் சிரிக்கக் காத்திருக்கிறது. இன்னும் கொஞ்ச நாளைக்கு ஒற்றைப் பைசா ஆப்கானிஸ்தானை நோக்கி வரப்போவதில்லை.

              பொருளாதரத்தில் நிலை குலைந்து போயிருக்கிற ஆப்கானிஸ்தானுக்கு சாப்பாடு பாகிஸ்தானில் இருந்து வந்தாக வேண்டும். அவனே காசு இல்லாமல் மண்டை காய்ந்து கிடக்கிறான். பெட்ரோல் எல்லாம் அந்தப் பக்கம் இருக்கும் இரான்காரன் பார்த்துக் கொடுத்தால்தான் உண்டு. அவன் ஷியா, இவன் சுன்னி. எவனாவது ஷியா ஹஸாரா மீது தாலிபான் கைவைத்தால் அந்த சாத்தியமும் காலி.

சீனாக்காரன் எதையும் சும்மா கொடுத்துப் பழக்கப்பட்டவனில்லை. எல்லாவற்றையும் சீர்தூக்கிப் பார்த்துத் தனக்கு சாதகமாக இருந்தால்தான் களத்தில் இறங்குவான். ரஷ்யாக்காரனும் போண்டியாகி நிற்கிறவன்தான். அவன் என்னத்தைத் தூக்கிக் கொடுத்துவிடப் போகிறான்?

                     இதற்கெல்லாம் மேலாக தாலிபான்களுக்குள்ளேயே ஏகப்பட்ட குழுக்கள் உண்டு. அதற்கும் மேலாக பாகிஸ்தானிய தாலிபான், ஐ.எஸ்.ஐ.எஸ்., அல்-கொய்தா இன்னபிற தீவிரவாதிகளும் உண்டு. அவர்களுக்குள் ஒருத்தனுக்கொருத்தன் ஒத்துப் போவதில்லை. இன்னும் கொஞ்ச நாளில் இவர்களுக்குள்ளேயே வாண வேடிக்கைகள் நடக்க வாய்ப்பு அதிகம். இதையெல்லாம் சமாளிக்க தாலிபான்களுக்கு இருக்கும் ஒரே வழி, “நாங்கள் பெண்களுக்குத் துன்பம் கொடுக்க மாட்டோம், சரிசமமாக நடத்துவோம்” என்று கதையளந்து உலக நாடுகளிடம் பிச்சையெடுப்பதுதான். அப்படிச் செய்தால் அது “அல்லாவுக்கு” எதிரானது. அல்லாதானே பெண்களை தார்ப்பாய்க்குள் அடைத்து வைக்கச் சொல்லியிருக்கிறான்? அதை எதிர்த்துச் செய்தால் கூட இருக்கும் தாலிபான்கள் பொங்கி எழுந்துவிடுவான்கள்.

                இஸ்லாமிய ஜிகாத்தில் ஒரு நாட்டைப் பிடிக்கையில் அங்கு இருக்குப் பெண்களை பங்கு போட்டுக் கொள்ளுவதுதான் ஜிஹாதிகளுக்கு அல்லா கொடுக்கிற பரிசு. ஆப்கானிஸ்தானிய பெண்கள் தங்களுக்குப் பரிசாகக் கிடைப்பார்கள் என்கிற ஆசையில் துப்பாக்கியைத் தூக்கிக் கொண்டு ஜிஹாதுக்கு வந்திருக்கும் முட்டாள் தாலிபான் அதற்கும் ஆப்பு வைத்தால் எப்படிப் பொறுப்பான்? பொங்கியெழுந்து அபாணத்துக்கு அடியிலல்லவா வெடிகுண்டு வைப்பான்? ஆக, தாலிபான் தலைவர்களால் அதையும் செய்ய முடியாது. செய்வது மாதிரி வேண்டுமானால் பாவ்லா செய்வார்கள் என்று நினைக்கிறேன். பார்க்கலாம்.

இதற்கிடையே பாகிஸ்தானிகள் தாலிபான்களிடம் போய் தங்களுக்கு காஷ்மீரைப் பிடித்துத் தரும்படி கெஞ்சிக் கொண்டிருக்கிறார்கள். இவனிடம் இருக்கும் ராணுவமும், விமானப்படையும் செய்ய முடியாததையா தாலிபான் செய்து விடுவான்? இருந்தாலும் ஆசை யாரை விட்டது? ஆனால் அதற்கு இன்றுவரை தாலிபான்கள் பிடி கொடுக்கவில்லை. அப்படியே வந்தாலும் இந்தியா நன்றாக உதை கொடுத்து அனுப்பி வைக்கும் என்பது அவர்களுக்குத் தெரியாததல்ல.

                ஆகவே  ஆப்கானிஸ்தானில் தலிபான்கள் ஆட்சி அமைக்க முயலுவதை  உடனடியாக இந்தியா ஆதரிக்க வேண்டும் என அறிவுஜீவிகள் வலியுறுத்துவது  வேடிக்கையாக இருக்கிறது.    தற்போதைய நிலையில்   உண்மையில்  தலிபானின் போக்கு எவ்வாறு அமையும் என்பதையும் பார்க்க வேண்டும்.  சில தினங்களுக்கு முன் காபூல் விமான நிலையத்தில் நடந்த குண்டு வெடிப்பில் நூற்றுக்கு மேற்பட்டவர்கள்  கொல்லப்பட்டது   ஐ.எஸ். -கே என்ற பயங்கரவாத அமைப்பாகும்.   இவர்களுக்கும் தலிபான்களுக்கும் நெருங்கிய தொடர்பு உள்ளது.  ஆகவே பொறுத்து பார்க்க வேண்டிய ஒன்றை அள்ளித் தெளித்த அவசர கோலத்தில் முடிவு எடுக்க முடியாது. 

5 Replies to “தலிபான்களின் உண்மை சொரூபம்”

 1. ஆப்கானிஸ்தானில் தாலிபன்களுக்குள் ஆட்சி அமைப்பதில் வெட்டு குத்து சூடு எல்லாம் நடக்கும் நிலையில் பாகிஸ்தானின் பயங்கரவாத அமைப்பான ஐ.எஸ்.ஐ தலையிட்டுள்ளது

  அந்த அமைப்பின் தலைவரே ஆப்கனுக்கு சென்று தாலிபன்களிடம் ராஜபக்சே ஸ்டைலில் “நாமெல்லாம் ஒரு தாய் புள்ளைங்கோ” என பேசினாலும் முடிவு இன்னும் எப்படவில்லை

  அங்கே தாலிபன் இரு கோஷ்டியாக கிளம்பியிருப்பதை உணரமுடிகின்றது, முதலாவது கத்தாரில் இருந்த தாலிபனின் அரசியல் பிரிவு இதன் தலைவர் அப்துல் கனி பாரதர், இவர் பாகிஸ்தானை நோக்கி “சற்றே தள்ளி இரும் பிள்ளாய்” என்கின்றார்

  ஆனால் ஐ.எஸ்.ஐ அமைப்போ சம்சாரம் அது மின்சாரம் விசுவாக “தாலிபன பெத்து வளத்து இந்த அம்மையப்பன இதுங்க சொல்றியா” என வசனம் பேசி கொண்டிருக்கின்றது

  தாலிபனின் ராணுவ பிரிவும் ஐ.எஸ்.ஐதான் நமக்கு எல்லாம் என அவர்கள் பக்கம் சாய்கின்றது

  ஆக தாலிபனின் அரசியல் பிரிவுக்கும் தாலிபன் பிரிவுக்கும் மோதல் முற்றியுள்ள நிலையில் அரசு அமைப்பது தாமதமாகின்றது அல்லது அமைக்கபடாமலே போகலாம் அமைத்தாலும் நிலைக்காது

  இந்நிலையில் பஞ்ச்ஷீர் பள்ளதாக்கில் 1996 நிலமைகள் திரும்புகின்றன‌

  ஆம், 1996ல் தாலிபன்கள் தடுமாறியபொழுது பாகிஸ்தான் ராணுவம்தான் தாலிபன் கெட் அப்பில் புகுந்து போராடி வெற்றியினை கொடுத்து தாலிபனை அமர வைத்தது

  இப்பொழுது பஞ்ச்ஷீர் பள்ளதாக்கில் பாகிஸ்தானின் தரைபடையும் ஆளில்லா விமானங்களும் தாலிபனுக்கு உதவுகின்றன‌

  இதனை இப்பொழுது பகிரங்கமாக சொல்லி உலகை அதிர வைத்திருக்கின்றது வடக்கு கூட்டணி, பாகிஸ்தான் வீரர்களை தாங்கள் சிறைபிடித்ததை உலகுக்கு சொல்லி வடக்கு கூட்டணி நீதி கேட்க “இதெல்லாம் என்ன வேலையய்யா, நாங்களும் உள்ளே வரட்டுமா?” என்கின்றது ஈரான்

  பல நாடுகள் கடுமையாக பாகிஸ்தானை கண்டிக்க அந்நாடோ வழக்கம் போல் அவர்கள் ஆப்கானிய போராளிகள், ஏதோ வெளிநாட்டு சதியில் எங்கள் பெயரை சொல்லியிருக்கலாம் என பம்முகின்றது

  இம்ரான்கானுக்கு இது சோதனையான காலம்

  இதனிடையே பாகிஸ்தானின் ஐ.எஸ்.ஐ தலைவரின் ஆப்கானிய பயணம் பற்றி கேட்டால் அது எல்லை திறப்பு பற்றியது என சமாளிகின்றது பாகிஸ்தான்

  ஆப்கனில் பாகிஸ்தான் மறைமுகமாக களமிறங்கிய நிலையில் இனி பல நாடுகள் இந்தியா உள்பட ரகசியமாக தலையிட கூடும், இனி அமைதி என்பது அங்கு கண்ணுக்கு எட்டிய தூரம் வரை இல்லை

  அதே நேரம் பிரான்ஸும் பிரிட்டனும் ஐரோப்பிய கூட்டுபடைகள் ஆப்கனில் நுழையும் என அறிவித்திருக்கும் நிலையில் அமெரிக்காவிலும் செனட் உறுப்பினர்கள் அமெரிக்க படை அங்கே நிறுத்தபட வேண்டும் என கடுமையாக வலியுறுத்த தொடங்கிவிட்டார்கள்

  1990ல் ஈராக்கில் சதாமை அகற்றி வெளியேறிய அமெரிக்கா 2001ல் மறுபடி உள்ளே வந்தது போல் ஆப்கனில் மறுபடியும் அவர்கள் வந்தாலும் வரலாம்

 2. பன்ஞ்ஷீர் பள்ளதாக்கில் தாலிபன்களுக்கு ஆதரவாக ரகசியமாக பாகிஸ்தானின் ஆளில்லா விமானங்களும் தரைபடையும் வடக்கு கூட்டணியினை தாக்கியது ஆப்கானிஸ்தானில் கொந்தளிப்பை ஏற்படுத்தியுள்ளது

  தாலிபன்களுக்கு எதிராக “அந்நிய நாட்டை உள்ளே விடாதே” என கடும் எதிர்ப்பு கிளம்ப பழைய பாணியில் கொல்ல முடியாமல் உலக நாடுகளுக்கு அஞ்சி பல்லை கடித்து கொண்டிருகின்றது தலிபான்

  ஆப்கனில் இப்பொழுதெல்லாம் தலிபான்களுக்கு எதிரான ஆர்பாட்டங்கள் வழமையாகிவிட்டன, திரும்பும் திசையெல்லாம் கடும் எதிர்ப்பு கிளம்புகின்றது

  இந்நிலையில் வடக்கு கூட்டணியின் ஊடகவியாளர் டஸ்டி பாகிஸ்தானின் தாக்குதலில் கொல்லபட்டார் எனும் தகவல் பாகிஸ்தானுக்கு சிக்கலை உண்டாக்கிகொண்டிருக்கின்றன‌

  இதே நேரம் “மர்ம விமானங்கள்” ஆப்கன் நிலைகள் மேல் தாக்குதல் நடத்தி சென்றிருகின்றன, பாகிஸ்தான் உள்ளே வந்தால் நாங்களும் வரகூடாதா என்பது போல் வந்து அடித்துவிட்டு சென்றிருகின்றார்கள், இது தாலிபான்களுக்கே அதிர்ச்சி

  உள்நாட்டு போர், தாலிபன் கோஷ்டி தகறாறு, மக்கள் எதிர்ப்பு குழப்பம் நடுவே சிக்கி திணறுகின்றது தாலிபன்களின் அமீரகம்

 3. மன்மோகன் சிங் அரசில் திமுக விடாபிடியாக போராடி அமைச்சர் பதவி வாங்கியது போல் நீண்ட போராட்டடத்த்க்கு பின் ஆப்கனில் இடைக்கால அரசு அமைக்கபட்டிருக்கின்றது

  இது இடைக்கால அரசு என தாலிபன் சொல்லியிருக்கின்றது, நிரந்தர அரசு துப்பாக்கி முனையில் தேர்தல் எனும் பெயரில் அவர்களே வாக்களிப்பார்களா இல்லை இந்த இடைக்கால அரசை கொண்டு அமெரிக்க சீன நாடியினை பிடித்து பார்த்து நிரந்தரமாக்குவார்களா என்பது தெரியவில்லை

  இந்த அரசில் அமெரிக்க எதிர்ப்பு தாலிபன்கள் அதிகமாகவும் பெயருக்கு சில மிதவாதிகள் இடம்பெற்றிருந்தாலும் உலகளவில் இந்த அரசை யாரும் அங்கீகரிப்பது சுலபம் அல்ல‌

  காரணம் முகமது அகன்ட் அசன் என்பவர் தலைவராக இருப்பார், உள்துறை அமைச்சராக ஹக்கானி இருப்பார்

  இந்த முகமது அசண்ட் யாரென்றால் பாமியான் புத்தர் சிலைகளை இடித்து உலக கண்டனத்தை பெற்றவர் இன்றுவரை அடாவடி பார்ட்டி இவர் இருக்கும் வரை ஐ.நா மற்றும் ஐரோப்பா ஆப்கன் பக்கமே வராது

  உள்துறை அமைச்சரான ஹக்கானி அமெரிக்க ராணுவத்தால் 10 மில்லியன் டாலருக்கு தேடபட்டவர், அவருடன் சரிக்கு சமம் அமர்ந்து பேச அமெரிக்கா விரும்பாது அவர்கள் செனட்டும் விடாது

  சின்ன பின்லேடனான இவரை நினைத்தாலே சீன காததூரம் ஓடும் என்பதால் இனி சீன ஆதரவும் தாலிபனுக்கு இல்லை

  தாலிபன்களுக்கு உலக ஆதரவினை பெற்றுதரும் பரதார் துணை தலைவர்களில் ஒருவராக அதாவது கருணாநிதி ஆட்சியில் அன்பழகனை போல் டம்மியாக்கபட்டது அமெரிக்காவுக்கு நிச்சயம் அதிர்ச்சி

  முன்னாள் தாலிபன் தலைவர் மற்றும் நிறுவணர் முல்லா ஓமரின் மகன் யாக்கோபுக்கு வெளியுறவு துறை பதவி கொடுக்கபட்டுள்ளது இதனால் தாலிபன் ஒன்றும் திமுக அல்ல என்பதை உலகுக்கு சொல்லி கொள்கின்றார்கள்

  இந்த அரசு உலகளவில் தாலிபன்களுக்கோ ஆப்கானியருக்கோ எந்த நன்மையும் கொண்டு வராது, அவர்களின் அதிகார போட்டியில் அமைந்த இந்த அரசு மேலும் மேலும் சிக்கலை ஏற்படுத்தி அடுத்த இன்னிங்க்ஸ் பெரும் குழப்பத்துக்கு வழிவகுக்கும்

 4. அமெரிக்கா எவ்வளவு நுணுக்கமான ராஜதந்திரம் கொண்ட நாடு என்பதை ஜோ பிடனின் நேற்றைய பேட்டி காட்டுகின்றது

  அவரிடம் ஆப்கானிய இடைக்கால அமைச்சரவை பற்றி கேட்கபட்டது, காரணம் அதில் பங்கு பெற்றிருப்பவர்கள் அமெரிக்காவினால் கைது செய்யபட்டவர்கள் பின் விடுவிக்க பட்டவர்கள்

  அமைச்சர்களில் 15 பேர் ஐ.நா தடை செய்த தீவிரவாதிகள் அந்த உள்துறை அமைச்சர் ஹக்கானியின் தலைக்கு அமெரிக்கா 10 பில்லியன் டாலர் விலை வைத்துள்ளது

  இப்படிபட்ட அதி தீவிரமான அமைச்சரவை அமெரிக்காவுக்கு கோபத்தை ஏற்படுத்தாமல் பெரும் மகிழ்ச்சியினை ஏற்படுத்தியிருகின்றது, அதை பிடனே சொன்னார் இப்படியாக‌

  “ஆப்கானில் அமைந்திருக்கும் புதிய அரசு தீவிரவாத எண்ணம் கொண்டவர்களால் அமைக்கபட்டிருப்பதால் அதன் ஆபத்து ரஷ்யா, சீனா, ஈரான் ஆகிய நாடுகளுக்கு பெரும் மிரட்டலை கொடுக்கின்றது, அதுவும் ஹக்கானி குழுவினை சீனா சமாளிக்கவே முடியாது” என மகிழ்ந்து ஆனந்த ராகம் பாடியிருக்கின்றார்

  கவனியுங்கள், இதுதான் ராஜதந்திரம் “பாம்பை பிடித்தால் கொல்லாதே, மாறாக எதிரி வீட்டில் தூக்கி போடு” எனும் தீவிரவாத கால தாரக மந்திரம்

  ஆம், ஆப்கனில் முரட்டு அரசு அமைவது அமெரிக்காவின் எதிரி நாடுகளான இந்த மூன்று நாடுகளுக்கும் நல்லதல்ல நாலாவது நாடு பாகிஸ்தான் அதற்கும் இனி நிம்மதி இல்லை

  இந்தியா இந்த விவகாரத்தில் கவனமாக தன்னை தற்காக்கின்றது, பிடனும் தாலிபன்களால் இந்தியாவுக்கு ஆபத்து என சொல்லவில்லை என்பது கவனிக்கதக்கது

  இந்தியாவின் தேசிய பாதுகாப்பு ஆலோசகர் அஜித் தோவாலுடன் ரஷ்ய பாதுகாப்பு அமைச்சர் சில தினங்களுக்கு முன்பும் நேற்று அமெரிக்க பாதுகாப்பு ஆலோசகரும் ஆலோசனை நடத்தியது குறிப்பிடதக்கது

  அமெரிக்கா ஆப்கனில் அந்த குட்டி சாத்தான்களை அடக்கி தன் பிரதான எதிரிகள் மேல் ஏவிவிட்டு அகன்றிருப்பது தெரிகின்றது

  தமிழக அரசியலில் மட்டும் அல்ல, உலக அரசியலிலும் நிரந்தர நண்பனும் இல்லை எதிரியும் இல்லை எல்லாம் காலமே முடிவு செய்யும்

  இதை இந்தியா மற்றும் ஈழ புலிகள் விவகாரத்தோடு பொருத்தி பார்க்கலாம்

  ஈழத்தில் இந்தியா 1500 வீரர்களை இழந்தும் முன்னாள் பிரதமரை இழந்தும் கூட புலிகளை மொத்தமாக அழிக்காத மர்மம் இதுதான், நினைத்திருந்தால் நொடி பொழுதில் புலிகளை அழிக்க இந்தியாவால் முடிந்திருக்கும்

  ஏதோ ஒரு காலத்தில் அவர்கள் தேவைபடலாம் என விட்டு வைத்தது இந்தியா, ஏதோ ஒரு புள்ளியில் நாமும் அவர்களுக்கு தேவைபடுவோம் என நம்பினார் பிரபாகரன்

  இந்தியாவின் அரசியல் பீடம் ஒரு கணக்கில் இருக்க இந்திய உளவுதுறை இன்னொரு கணக்கில் இருந்தது

  இதோ முல்லா உமர் இல்லா தாலிபனை அமெரிக்கா கையில் எடுத்தது போல் பிரபாகரன் இல்லா புலிகள் இயக்கத்தை விரும்பியது இந்தியா அது நடக்கும் வரை காலம் தாழ்த்தியது

  ஆனால் இலங்கை அரசின் கணக்கு வேறாய் இருந்தது, புலிகள் இருக்கும் வரை இந்திய தலையீடு இருக்கும் என அவசரமாக நேரம் பார்த்து கணக்கினை முடித்தது பின்னணியில் சீனாவும் உண்டு

  இன்று புலிகள் இருந்திருந்தால் சீனா நிம்மதியாக இலங்கையில் காலூன்ற முடியும்?

  இதுதான் உலக அரசியல் , புலிகள் அழிவினை இந்தியா ஒருபோதும் விரும்பியதில்லை அந்த புலிகளும் பிரபாகரன் இல்லா இயக்கத்தை நினைத்து பார்க்கவும் விரும்பவில்லை

  இந்த குழப்பத்தை சரியாக பயன்படுத்தி புலிகளை சாய்த்தன சில வல்லரசுகள், அதில் நிச்சயம் காங்கிரசுக்கோ திமுகவுக்கோ துளியும் சம்பந்தமில்லை ஏன் மோடி இருந்திருந்தால் கூட அங்கே யுத்தம் நின்றிருக்காது

 5. If US want to settle the Afghan problem, it may completed long ago with half the cost of total expenditure incurred ($500B instead of $1T.
  By single exercise : With military training to all females of Afghan and armed them well. That’s all.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *