இந்திய குற்றவியல் சட்டங்களில் மோதி அரசு கொண்டுவரும் மாபெரும் சீர்திருத்தங்கள்

இந்திய தண்டனைச் சட்டம் (1860), குற்றவியல் நடைமுறைச் சட்டம் (1898), இந்திய சாட்சியச் சட்டம் (1872) ஆகிய மூன்று குற்றச் சட்டங்களில் இந்திய அரசு மாற்றத்தை முன்மொழிந்துள்ளது. மேற்கண்ட மூன்று சட்டங்களுக்கு மாற்றாக இந்திய நாடாளுமன்றத்தில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட மூன்று புதிய சட்ட மசோதாக்கள் :

 • பாரதிய நியாய சன்ஹிதா மசோதா, 2023 (Bharatiya Nyaya Sanhita) – பாரத நீதிச் சட்டம். நோக்கம்: குற்றங்கள் மற்றும் அதனுடன் தொடர்புடைய அல்லது அதன் சாதாரண விஷயங்களுக்கான விதிகளை ஒருங்கிணைக்கவும் திருத்தவும்.
 • பாரதிய நாகரிக் சுரக்ஷா சன்ஹிதா பில், 2023 (Bharatiya Nagarik Suraksha Sanhita) – பாரத குடிமைப் பாதுகாப்புச் சட்டம். நோக்கம்: தண்டனைச் செயல்முறை தொடர்பான சட்டத்தை ஒருங்கிணைத்து திருத்துவதற்கும் அல்லது தொடர்புடைய விஷயங்களுக்கும்.
 • பாரதிய சாக்ஷ்யா பில், 2023 (Bharatiya Sakshya Bill) – பாரத சாட்சிய மசோதா. நோக்கம்: நியாயமான விசாரணைக்கான பொதுவான விதிகள் மற்றும் ஆதாரக் கொள்கைகளை ஒருங்கிணைத்து வழங்க.

ஆகஸ்டு 11, 2023 அன்று உள்துறை அமைச்சர் அமித் ஷா அவர்கள் இந்த மசோதாக்களை நாடாளுமன்றத்தில் அறிமுகப்படுத்தினார். அப்போது “இந்த சட்டத் திருத்தத்தில் 313 மாற்றங்கள் செய்யப்படுகின்றன. அதிகபட்சம் 3 ஆண்டுகளில் அனைவருக்கும் நீதி கிடைக்கும். காவல்துறை எந்தவித துஷ்பிரயோகம் செய்ய முடியாது. பிரிட்டிஷ் ஆட்சிக் காலத்திய “தேசத்துரோக” சட்டமும் நீக்கப் படுகிறது” என்று கூறினார்.

இந்த மசோதாக்களில் உள்ள முக்கிய அம்சங்களைப் பார்ப்போம்.

 • பாரத தேசத்தின் குடிமக்களுக்கு அரசியலமைப்புச் சட்டம் வழங்கியுள்ள அனைத்து உரிமைகளையும் பாதுகாப்பதே மூன்று புதிய சட்டங்களின் ஆன்மாவாக இருக்கும், மேலும், அவற்றின் நோக்கம் தண்டிப்பது அல்ல, நீதி வழங்குவது.
 • அசலான பாரத சிந்தனை செயல்முறையுடன் உருவாக்கப்பட்ட இந்த மூன்று சட்டங்கள் நமது குற்றவியல் நீதி அமைப்பில் மிகப்பெரிய மாற்றத்தை கொண்டு வரும்.
 • 18 மாநிலங்கள், 6 யூனியன் பிரதேசங்கள், உச்ச நீதிமன்றம், 16 உயர் நீதிமன்றங்கள், 5 நீதித்துறை அகாடமிகள், 22 சட்டப் பல்கலைக்கழகங்கள், 142 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள், சுமார் 270 சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் மற்றும் பொதுமக்கள் இந்தப் புதிய சட்டங்கள் குறித்து தங்கள் ஆலோசனைகளை வழங்கியுள்ளனர்.
 • 4 வருட தீவிர விவாதங்களுக்குப் பிறகு இந்தச் சட்டங்கள் உருவாக்கப்பட்டு 158 ஆலோசனைக் கூட்டங்களில் உள்துறை அமைச்சரே கலந்து கொண்டார்.
 • இந்தியாவின் குற்றவியல் நீதி அமைப்பில் பரவலான மாற்றத்தைக் கொண்டுவரும் இந்தச் சட்டத்தில் மொத்தம் 313 மாற்றங்கள் செய்யப்பட்டுள்ளன, இதன்படி அதிகபட்சமாக எந்த வழக்கிலும் 3 ஆண்டுகளுக்குள் எவரும் நீதியைப் பெற முடியும்.
 • பெண்கள் மற்றும் குழந்தைகள் மீது சிறப்பு கவனம் செலுத்தப்பட்டு, குற்றவாளிகள் தண்டிக்கப்படுவது உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது, மேலும் காவல்துறை தங்கள் அதிகாரங்களை தவறாக பயன்படுத்த முடியாது.
 • ஒருபுறம், தேசத்துரோகம் போன்ற சட்டங்கள் ரத்து செய்யப்பட்டுள்ளன, மறுபுறம், பெண்களை ஏமாற்றுதல் மற்றும் கும்பல் கொலைகள் போன்ற கொடூரமான குற்றங்களுக்கு தண்டனை வழங்குவதற்கான ஏற்பாடுகள் செய்யப்பட்டுள்ளன, மேலும் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட குற்றங்கள் மற்றும் பயங்கரவாதத்தை ஒடுக்குவதற்கான ஏற்பாடுகள் செய்யப்பட்டுள்ளன.
 • பாரதிய நாகரிக் சுரக்ஷா சன்ஹிதா பில் 2023, இது CrPC- க்கு மாற்றாக உள்ளது, இப்போது 533 பிரிவுகள் உள்ளன, பழைய சட்டத்தின் 160 பிரிவுகள் மாற்றப்பட்டுள்ளன, 9 புதிய பிரிவுகள் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன மற்றும் 9 பிரிவுகள் ரத்து செய்யப்பட்டுள்ளன.
 • இந்திய தண்டனைச் சட்டத்திற்குப் பதிலாக வரும் பாரதிய நியாய சந்ஹிதா மசோதா 2023, முந்தைய 511 பிரிவுகளுக்குப் பதிலாக 356 பிரிவுகளைக் கொண்டிருக்கும், 175 பிரிவுகள் மாற்றப்பட்டுள்ளன, 8 புதிய பிரிவுகள் சேர்க்கப்பட்டு 22 பிரிவுகள் ரத்து செய்யப்பட்டுள்ளன.
 • இந்திய சாட்சிய சட்டத்திற்குப் பதிலாக வரும் பாரதிய சாக்ஷ்யா மசோதா 2023, முந்தைய 167-க்குப் பதிலாக இப்போது 170 பிரிவுகளைக் கொண்டிருக்கும், 23 பிரிவுகள் மாற்றப்பட்டுள்ளன, 1 புதிய பிரிவு சேர்க்கப்பட்டுள்ளது மற்றும் 5 ரத்து செய்யப்பட்டுள்ளது.
 • மின்னணு அல்லது டிஜிட்டல் பதிவுகள், மின்னஞ்சல்கள், சர்வர் பதிவுகள், கணினிகள், ஸ்மார்ட்போன்கள், மடிக்கணினிகள், எஸ்எம்எஸ், இணையதளங்கள், இருப்பிடச் சான்றுகள், மின்னஞ்சல்கள், சாதனங்களில் உள்ள செய்திகள் ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய ஆவணங்களின் வரையறையை சட்டம் விரிவுபடுத்துகிறது.
 • முதல் தகவல் அறிக்கை முதல் வழக்கு குறிப்பேடு வரை, வழக்கு குறிப்பேடு முதல் குற்றப் பத்திரிகை வரை, மற்றும் குற்றப் பத்திரிகை முதல் தீர்ப்பு வரை முழு செயல்முறையையும் டிஜிட்டல் மயமாக்க இந்த சட்டத்தில் வழிவகை செய்யப்பட்டுள்ளது.
 • தேடுதல் மற்றும் கைப்பற்றும் போது வீடியோ எடுப்பது கட்டாயமாக்கப்பட்டுள்ளது, இது வழக்கின் ஒரு பகுதியாக இருக்கும் மற்றும் அப்பாவி குடிமக்களை சிக்க வைக்காது, காவல்துறையின் அத்தகைய பதிவு இல்லாமல் எந்த குற்றப்பத்திரிகையும் செல்லாது.
 • குற்றங்கள் நடந்த இடத்தில் தடயவியல் குழுவின் வருகை கட்டாயமாக்கப்பட்டுள்ளது, இதன் மூலம் 7 ஆண்டுகள் அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட தண்டனைகள் கிடைக்கும் வகையில் காவல்துறையிடம் அறிவியல் சான்றுகள் கிடைக்கும், அதன் பிறகு நீதிமன்றத்தில் குற்றவாளிகள் விடுவிக்கப்படுவதற்கான வாய்ப்புகள் மிகவும் குறைவாக இருக்கும்.
 • நாடு சுதந்திரம் அடைந்து 75 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு முதன்முறையாக ஜீரோ எஃப்.ஐ.ஆர் எனப்படும் முதல் தகவல் அறிக்கை நாடு முழுவதும் அங்கீகரிக்கப்படும். இதன்மூலம், குடிமக்கள் தேசத்தின் எந்தப் பகுதியிலும் (குற்றம் நிகழ்ந்த காவல் நிலையப் பகுதிக்கு வெளியேயும்) புகார்களை அளிக்க முடியும்.
 • முதன்முறையாக e-FIR வழங்குதல் சேர்க்கப்படுகிறது, ஒவ்வொரு மாவட்டமும் மற்றும் காவல் நிலையமும் ஒரு போலீஸ் அதிகாரியை நியமிக்கும்.
 • பாலியல் வன்கொடுமை வழக்குகளில் பாதிக்கப்பட்ட பெண்ணின் வாக்குமூலம் கட்டாயமாக்கப்பட்டுள்ளது மற்றும் பாலியல் துன்புறுத்தல் வழக்குகளில் அறிக்கையின் வீடியோ பதிவும் கட்டாயமாக்கப்பட்டுள்ளது.
 • புகாரின் நிலையை 90 நாட்களுக்குள்ளும், அதன்பின் 15 நாட்களுக்கு ஒருமுறையும், புகார்தாரருக்கு காவல் துறையினர் கட்டாயம் தெரிவிக்க வேண்டும்.
 • பாதிக்கப்பட்டவரின் பேச்சைக் கேட்காமல் 7 ஆண்டுகள் அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட சிறைத் தண்டனை வழக்கை எந்த அரசாங்கமும் திரும்பப் பெற முடியாது, இது குடிமக்களின் உரிமைகளைப் பாதுகாக்கும்.
 • சிறிய வழக்குகளில் சுருக்க விசாரணையின் நோக்கம் அதிகரிக்கப்பட்டுள்ளது, இப்போது 3 ஆண்டுகள் வரை தண்டனைக்குரிய குற்றங்கள் சுருக்க விசாரணையில் சேர்க்கப்படும், இந்த விதியுடன் மட்டும், அமர்வு நீதிமன்றங்களில் 40% வழக்குகள் முடிவடையும்.
 • குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்ய 90 நாட்கள் கால அவகாசம் நிர்ணயம் செய்யப்பட்டுள்ளது, மேலும் சூழ்நிலையைப் பொறுத்து, நீதிமன்றம் மேலும் 90 நாட்களுக்கு அனுமதி அளிக்கலாம், விசாரணையை 180 நாட்களுக்குள் முடித்து, விசாரணையைத் தொடங்க வேண்டும்.
 • குற்றஞ்சாட்டப்பட்ட நபருக்கு 60 நாட்களுக்குள் குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்வதற்கான அறிவிப்பை நீதிமன்றங்கள் வழங்க வேண்டும், வாதங்கள் முடிந்து 30 நாட்களுக்குள், மாண்புமிகு நீதிபதி தீர்ப்பை வழங்க வேண்டும், இது முடிவை ஆண்டுக் கணக்கில் நிலுவையில் வைத்திருக்காது மற்றும் ஆர்டர் 7 நாட்களுக்குள் ஆன்லைனில் கிடைக்க வேண்டும்.
 • அரசு ஊழியர் அல்லது காவல்துறை அதிகாரிக்கு எதிரான வழக்கு விசாரணைக்கு 120 நாட்களுக்குள் அனுமதி வழங்குவது குறித்து அரசு முடிவு செய்ய வேண்டும் இல்லையெனில் அது அனுமதிக்கப்பட்ட அனுமதியாகக் கருதப்பட்டு விசாரணை தொடங்கப்படும்.
 • அறிவிக்கப்பட்ட குற்றவாளிகளின் சொத்துக்களை பறிமுதல் செய்வதற்கான ஒரு விதி கொண்டுவரப்பட்டுள்ளது, மேலும் மாநிலங்களுக்கு இடையேயான கும்பல்கள் மற்றும் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட குற்றங்களுக்கு எதிராக கடுமையான தண்டனைக்கான புதிய விதியும் இந்த சட்டத்தில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளது.
 • திருமணம், வேலை வாய்ப்பு, பதவி உயர்வு, தவறான அடையாளம் போன்ற தவறான வாக்குறுதிகளை முன்வைத்து பாலியல் பலாத்காரம் செய்தல் முதல் முறையாக குற்றமாக ஆக்கப்பட்டுள்ளது.
 • 18 வயதுக்குட்பட்ட சிறுமிகள் மீதான குற்றங்கள், கும்பலால் அடித்துக்கொலை செய்யப்பட்டால், 7 ஆண்டுகள் சிறை, ஆயுள் தண்டனை, மரண தண்டனை ஆகிய மூன்று விதிகளும் விதிக்கப்பட்டுள்ளன.
 • இதற்கு முன், பெண்களிடமிருந்து மொபைல் போன்கள் அல்லது செயின் பறித்தல் என்ற குற்றத்திற்கு தண்டனை வழங்க எந்த ஏற்பாடும் இல்லை, ஆனால் இப்போது அதற்கான ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது.
 • நிரந்தர இயலாமை அல்லது மூளைச்சாவு ஏற்பட்டால் 10 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை அல்லது ஆயுள் தண்டனை விதிக்க ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது.
 • குழந்தைகள் சம்பந்தப்பட்ட குற்றத்தைச் செய்பவருக்கு தண்டனை 7-லிருந்து 10 ஆண்டுகளாக அதிகரிக்கப்பட்டுள்ளது, பல குற்றங்களில் அபராதத் தொகையை அதிகரிக்க வழிவகை செய்யப்பட்டுள்ளது.
 • அரசியல் ஆதாயங்களுக்காக மன்னிப்பைப் பயன்படுத்திய பல வழக்குகள் உள்ளன, இப்போது மரண தண்டனையை ஆயுள் தண்டனையாக மாற்ற முடியும், ஆயுள் தண்டனை குறைந்தபட்சம் 7 ஆண்டுகள், மற்றும் 7 ஆண்டுகள் குறைந்தபட்சம் 3 ஆண்டுகள், எந்த குற்றவாளியும் விடுவிக்கப்பட மாட்டார்கள்.
 • தேசத்துரோகச் சட்டம் முழுமையாக ரத்து செய்யப்பட வேண்டும், ஏனென்றால் இந்தியா ஜனநாயக நாடு மற்றும் அனைவருக்கும் பேச உரிமை உள்ளது.
 • பயங்கரவாதத்தின் வரையறை அறிமுகம், இப்போது ஆயுதமேந்திய கிளர்ச்சி, நாசகார நடவடிக்கைகள், பிரிவினைவாதம் மற்றும் இந்தியாவின் ஒற்றுமை, இறையாண்மை மற்றும் ஒருமைப்பாட்டுக்கு சவால் விடும் குற்றங்கள் முதல் முறையாக இந்த சட்டத்தில் வரையறுக்கப்பட்டுள்ளன.
 • ஆஜராகாத நிலையில், ஒரு செஷன்ஸ் நீதிமன்ற நீதிபதியால் தப்பியோடியவர் என்று அறிவிக்கப்பட்ட ஒருவர், அவர் இல்லாத நேரத்தில் விசாரணை செய்யப்பட்டு தண்டனை வழங்கப்பட்டால், அவர் உலகில் எங்கு மறைந்திருந்தாலும், தப்பியோடியவர் தண்டனைக்கு எதிராக மேல்முறையீடு செய்ய வேண்டுமானால், அவர் இந்திய சட்டத்தையே பின்பற்ற வேண்டும்.

இனி, தேசத்துரோக சட்ட நீக்கம் மற்றும் அதற்கு மாற்றாக முன்வைக்கப் பட்டுள்ள திருத்தம் குறித்த சில விஷயங்களைப் பார்க்கலாம்.

தேசத்துரோகச் சட்டம் (IPC பிரிவு 124 ஏ) முற்றிலுமாக ஒழிக்கப்படும், அதே சமயம் புதிய சட்டத்தில் “இந்தியாவின் ஒற்றுமை, ஒருமைப்பாடு அபாயம்” என்ற குற்றப் பிரிவு சேர்க்கப் பட்டுள்ளது. சர்ச்சைக்குரிய தேசத்துரோகச் சட்டம் குறித்த அரசாங்கத்தின் நிலைப்பாட்டில் உள்ள இந்தப் பெரிய மாற்றத்தை அமித் ஷா அவர்கள் சுட்டிக்காட்டினார்.

இது இப்படி இருப்பினும், இந்திய நீதிச் சட்டம், 2023 விரிவாக அலசினால் கொஞ்சம் வித்தியாசமான கதையைச் சொல்கிறது.

“அரசுக்கு எதிரான குற்றம்” என்ற தலைப்பிலான மசோதாவின் பகுதி VII, “இந்தியாவின் இறையாண்மை, ஒற்றுமை மற்றும் ஒருமைப்பாட்டுக்கு ஆபத்தை விளைவிக்கும் செயல்கள்” என்று கருதும் பிரிவு 150-ஐ உள்ளடக்கியது.

பிரிவு 150 கூறுகிறது: “எவர், வேண்டுமென்றே திட்டமிட்டோ அல்லது குறித்த நோக்கத்தோடு, பேசும் அல்லது எழுதப்பட்ட வார்த்தைகள், அல்லது சமிக்ஞைகள், அல்லது காட்சி பிரதிநிதித்துவம், அல்லது மின்னணு தகவல் தொடர்பு அல்லது நிதி வழிகளைப் பயன்படுத்துதல், அல்லது வேறுவிதமாக, தூண்டுதல் மூலம் தனிமைப்படுத்துதல் அல்லது ஆயுதமேந்திய கிளர்ச்சி அல்லது அழிவுச் செயல்களைத் தூண்டுவது அல்லது தூண்ட முயற்சிப்பது அல்லது பிரிவினைவாத நடவடிக்கைகளின் உணர்வுகளை ஊக்குவித்தல் அல்லது இந்தியாவின் இறையாண்மை அல்லது ஒற்றுமை மற்றும் ஒருமைப்பாட்டுக்கு ஆபத்தை ஏற்படுத்துதல்; அல்லது அத்தகைய செயலில் இணைந்தாலோ அல்லது செய்தாலோ, அவருக்கு ஆயுள் தண்டனை அல்லது சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்படும், இது ஏழு ஆண்டுகள் வரை நீட்டிக்கப்படலாம் மற்றும் அபராதமும் விதிக்கப்படும்.

பிரிவில் உள்ள விளக்கம் கூறுகிறது- “இந்த பிரிவில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள செயல்பாடுகளை தூண்டவோ அல்லது தூண்டவோ முயற்சிக்காமல், அல்லது நிர்வாக அல்லது பிற அரசாங்க நடவடிக்கைகளின் மறுப்பை வெளிப்படுத்தும் கருத்துகளை சட்டப்பூர்வமான வழிகளில் அவற்றின் மாற்றங்களைப் பெறுவதற்கான நோக்கத்துடன், நடவடிக்கைகள் மேற்கொள்ளலாம்.

IPC இன் பிரிவு 124A, தற்போது தேசத்துரோகக் குற்றமாகக் கருதும் விஷயங்கள்: “இந்தியாவில் சட்டத்தால் நிறுவப்பட்ட அரசாங்கத்திற்கு வெறுப்பு அல்லது அவமதிப்பைக் கொண்டுவரும் எவரும், அல்லது சமிக்ஞைகள், அல்லது காட்சிப் பிரதிநிதித்துவம் அல்லது வேறுவிதமாக, வெறுப்பு அல்லது அவமரியாதையைக் கொண்டுவருகிறார்கள். இந்தியாவில் சட்டத்தால் நிறுவப்பட்ட அரசாங்கம், அதிருப்தியை ஏற்படுத்தவோ அல்லது தூண்டிவிடவோ அல்லது அதிருப்தியை ஏற்படுத்தவோ முயற்சித்தால் ஆயுள் தண்டனை விதிக்கப்படும், இதில் அபராதம் சேர்க்கப்படலாம் அல்லது சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்படும், இது மூன்று ஆண்டுகள் வரை நீட்டிக்கப்படலாம், இதில் அபராதம் சேர்க்கலாம், அல்லது அபராதம் விதிக்கப்படலாம்.

இரண்டு பிரிவுகளின் ஒப்பீடு இரண்டு பிரிவுகளும் பின்வரும் முக்கிய வேறுபாடுகளைக் கொண்டுள்ளன என்பதைக் காட்டுகிறது-

 1. நோக்கம் மற்றும் சொற்களஞ்சியம்: பிரிவு 150, பயன்படுத்தப்படும் சொல்லகராதியில் பலவிதமான செயல்கள் மற்றும் நடத்தைகளை உள்ளடக்கியது. “தனிமைப்படுத்தலை அழைப்பது”, “ஆயுதக் கிளர்ச்சி”, “அழிவுபடுத்தும் நடவடிக்கைகள்” மற்றும் “பிரிவினைவாத நடவடிக்கைகளின் உணர்ச்சிகளை ஊக்குவித்தல்” போன்ற செயல்களை இது தெளிவாகக் குறிப்பிடுகிறது. இது இந்தியாவின் இறையாண்மை அல்லது ஒற்றுமை மற்றும் ஒருமைப்பாட்டுக்கு ஆபத்தை விளைவிக்கும் செயல்களையும் குறிக்கிறது” – பரவலாகப் பயன்படுத்தப்படும் சொற்றொடர், பல விளக்கங்கள் சாத்தியம். IPC இன் பிரிவு 124A, “வெறுப்பு அல்லது அவமதிப்பைக் கொண்டுவருதல்” மற்றும் “அதிருப்தியை உருவாக்குதல்” போன்ற செயல்களைக் குறிப்பிடுகிறது.
 2. தண்டனை: பிரிவு 150 “ஆயுள் சிறை” அல்லது “ஏழு ஆண்டுகள் வரை நீட்டிக்கப்படக்கூடிய சிறை”, அபராதம் உள்ளிட்ட தண்டனை விருப்பங்களை முன்மொழிகிறது. மாறாக, IPC இன் பிரிவு 124A, “வாழ்நாள் சிறைத்தண்டனை, இதனுடன் கூடுதல் தண்டனையும்” அல்லது “மூன்று ஆண்டுகள் வரை நீட்டிக்கக்கூடிய சிறைத்தண்டனை, இதனுடன் கூடுதல் தண்டனையும் அல்லது அபராதமும்” என்று குறிப்பிடுகிறது. பிரிவு 150, பிரிவு 124A-ன் கீழ் 3 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனையிலிருந்து 7 ஆண்டுகள் சிறைத் தண்டனையாக மாற்றுகிறது. இது இந்திய சட்ட ஆணையத்தின் சமீபத்திய பரிந்துரையின்படி இருப்பதாகத் தெரிகிறது.
 3. நோக்கங்கள் மற்றும் செயல்பாடுகள்: மசோதாவின் பிரிவு 150ன் கீழ், தேசத்துரோகச் செயல் வேண்டுமென்றே திட்டமிட்டோ அல்லது குறித்த நோக்கத்தோடோ செய்யப்பட வேண்டும். IPCன் 124 ஏ பிரிவின் கீழ் அப்படி எதுவும் குறிப்பிடப்படவில்லை. மேலும், பிரிவு 150, “அத்தகைய செயல்களில் ஈடுபடுதல் அல்லது ஈடுபடுதல்” மற்றும் “எந்தவொரு செயலுக்கும் ஆபத்தை ஏற்படுத்துதல் அல்லது உறுதியளித்தல்” போன்ற செயல்பாடுகளை எடுத்துக்காட்டுகிறது. IPC இன் பிரிவு 124A, அரசாங்கத்தின் மீது அதிருப்தியை பரப்பும் செயல்களில் கவனம் செலுத்துகிறது.
 4. தேசத்துரோகத்திற்கான கருவிகள்: பிரிவு 150 இல் தெளிவாக “மின்னணு தொடர்பு” மற்றும் “நிதி வழிமுறைகளின் பயன்பாடு” ஆகியவை அடங்கும், இது நவீன தகவல் தொடர்பு முறைகளின் அங்கீகாரத்தைக் குறிக்கிறது.

IPC இன் பிரிவு 124A அத்தகைய அம்சங்களை குறிப்பாக விவரிக்கவில்லை. மே 2022 இல் உச்சநீதிமன்றத்தில் தேசத்துரோகச் சட்டத்தை எதிர்த்து, இந்திய தண்டனைச் சட்டத்தின் 124A பிரிவின் கீழ் 152 ஆண்டுகள் பழமையான தேசத்துரோகச் சட்டத்தை மத்திய அரசு மறுபரிசீலனை செய்யும் வரை திறம்பட ஒத்திவைக்க வேண்டும் என்று உச்ச நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது. இடைக்கால உத்தரவில், மறுபரிசீலனையின் போது இந்த விதியின் கீழ் எந்தவொரு எஃப்ஐஆர் பதிவு செய்வதையும் தவிர்க்குமாறு மத்திய மற்றும் மாநில அரசுகளை நீதிமன்றம் வலியுறுத்தியது. “124A IPC-இன் கடுமைதன்மை” தற்போதைய சமூகச் சூழலுக்கு ஒத்துப்போகவில்லை என்றும் இது நாடு காலனித்துவ ஆட்சியின் கீழ் இருந்தபோது அந்த சூழலுக்கு உருவாக்கபட்டது என்று நீதிமன்றத்தால் வெளிப்படுத்தப்பட்ட முதல் பார்வையை அரசாங்கம் ஒப்புக்கொண்டதால், காலனித்துவ விதி “மறுபரிசீலனை மற்றும் மறுபரிசீலனை” தேவை என்ற மத்திய அரசின் நிலைப்பாட்டைக் கண்டு பின் இந்த உத்தரவை நிறைவேற்றியது சுவாரஸ்யமானது.

தேச துரோகச் சட்டத்தை எதிர்த்து தொடரப்பட்ட மனுக்களின் முந்தைய விசாரணையில், இந்திய தண்டனைச் சட்டத்தின் 124A பிரிவை மறுபரிசீலனை செய்யும் பணியில் மத்திய அரசு ஈடுபட்டு வருவதாகவும், அதற்கான நடவடிக்கைகள் மேம்பட்ட நிலையில் இருப்பதாகவும் உச்ச நீதிமன்றத்தில் மத்திய அரசு தெரிவித்திருந்தது குறிப்பிடத்தக்கது.

(கட்டுரையாளர் வழக்கறிஞர் பாலாஜி தனது ஃபேஸ்புக் பக்கத்தில் எழுதியது).

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *